
 

MFUMO WA UTEKELEZAJI WA MASUALA YA MAZINGIRA NA JAMII KATIKA MRADI WA KUBORESHA 

UPATIKANAJI NA UTOAJI WA HUDUMA BORA ZA KIMAHAKAMA ZANZIBAR (Z-JUMP) 

Banki ya Dunia ina inashirikianai na Mahakama ya Zanzibar katika kutekeleza mradi wake wa kuboresha 

huduma za Mahakama. Lengo la mradi huu ni   kuimarisha na kuboresha Mahakama na Usimamizi wa 

Utumishi wa Umma kwa ajili ya kuboresha upatikanaji na ubora wa utoaji huduma Zanzibar. Mradi huu 

unatekelezwa kwa kuzingtia mfumo bora wa usimamizi wa maswala ya mazingira na jamii. 

LENGO LA MFUMO WA USIMAMIZI WA MAZINGIRA NA JAMII 

Mfumo wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii (ESMF) Umeandaliwa kwa ajili ya kuhakikisha utekelezaji 

wa masuala ya mazinira na jamii kwa kiwango cha kimataifa kwa kuzingatia viwango vya Bank ya Dunia 

katika ufadhili wa miradi ya maendeleo ikiwa ni pamoja na mradi wa uboreshaji wa upatikanaji na utoaji 

wa huduma za kimahakama Zanzibar. 

SHUGHULI ZITAKAZOFANYIKA WAKATI WA UTEKELEZAJI WA MRADI. 

Shughuli kuu za Mradi ni pamoja na ujenzi wa mahakama za kisasa ( Smart Court) , ukarabati wa 

majengo ya Mahakama katika maeneo yaliyochaguliwa, kujenga uwezo wa kufanya kazi ya 

matumizi ya ADR na kuendeleza Mahakama ya haki za kijinsia katikavisiwa vya  Unguja na 

Pemba. Mfumo huu wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii (ESMF) umeandaliwa kutambua athari 

za kimazingira na kijamii za Mradi zilizopendekezwa na kuanzisha hatua zinazofaa za kukabiliana 

na athari kwa mujibu wa sheria/kanuni za Mazingira ya Zanzibar na Viwango vya Mazingira na 

Jamii vya Benki ya Dunia (ESSs)   kutumika kwa mradi huo. Shughuli za mradi ambazo 

zinatarajiwa kuwa na athari kwa mazingira ni pamoja na shughuli za ujenzi. 

 Athari zinazohusiana na kazi za kiraia wakati wa ujenzi wa mahakama ya “smart” ni pamoja na 

uhamiaji wa watu kutoka maeneo mbalimbali kurundikana katika eneo la mradi, kuondolewa 

kwa mimea, kelele, vumbi, uzalishaji wa taka, hatari za afya na usalama wa kazi, unyanyasaji, 

ukatili  na ubaguzi wa kijinsia, ajira kwa  watoto na athari katika afya ya jamii kama vile 

kuchochea maambukizi ya magojwa ikiwemo Ukimwi,Kifua  kikuu, na magaojwa mengine mbali 

mbali ya kuambukiza.  

Athari zinazohusiana na kuboreshwa kwa Mahakama kidigitali ,uwepo wao  ni pamoja na 

uzalishaji wa taka za kielektroniki. 

NJIA ZA KUKABILIANA NA KUPUNGUZA ATHARI ZA MAZINGIRA NA JAMII KATIKA MRADI 

HUU. 

Ili kukabiliana na kupunguza athari mbalimbali za Mazingira na Jamii ,Tathmini malimbali 

zilifanyika na mipango kwa ajili ya utekelezeji imeandaliwa ili kuhakikisha mradi unatekelezwa 



bila kuwa na matokeo hasi kwa jamii .Mipango  iliyoandaliwa kwa ajili ya utekelezaji wa 

masuala ya Mazingira na jamii ni pamoja na  Mfumo wa Usimamizi wa Mazingira na Jamii 

(Environmental and Social Management Framework (ESMF), Mpango wa kushirikisha wadau 

mbalimbali katika mrad (Stakeholders Engagement Plan(SEP), Mfumo wa Kushughulikia 

Malalamiko ( Grievance Redress Mechanism), Mpango wa wa utayari wa kutekeleza masuala ya 

Mazingira na Jamii (Environmental and Social Commitment Plan (ESCP) na Mpango wa 

usimamizi wa wafanyakazi wakati wa utekelezaji wa mradi (Labour Management Plan) 

Nyaraka zote zilizoandaliwa kwa ajili ya utekelezaji wa mradi zimewekwa katika tovuti ya 

Mahakama kwa ajili ya wananchi na wadau mbalimbali kuzisoma na kupata taarifa zaidi kuhusu 

utekelezaji wa mradi huu. Zinapatiakana katika tovuti ya mahakama ambayo ni : 

https://judiciaryzanzibar.go.tz/web/zijump  
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