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SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR 

MAHKAMA 

 

 
 

 

 

 

 

MUONGOZO WA JAJI MKUU NAMBARI 1 WA 2026  

MUONGOZO WA MATUMIZI YA MFUMO WA KIELETRONIKI WA USIMAMIZI 

WA MASHAURI (e-CMS) 

 

1. Mahkama ya Zanzibar inaendelea kuboresha utoaji wa huduma zake kupitia matumizi ya 

TEHAMA kwa lengo la kuongeza uwazi, ufanisi na upatikanaji wa haki. Maboresho hayo 

ni pamoja na kukamilika kwa ujenzi wa mfumo wa kieletroniki  wa usimamizi wa mashauri 

(Electronic Case Management System – eCMS) utakaonza kutumika rasmi katika 

Mahkama za kawaida na Mahkama za Kadhi kuanzia tarehe 01 Julai, 2026. Usimamizi wa 

mashauri unajumuisha ufunguaji wa kesi, usajili, usikilizwaji na utoaji wa maamuzi ya 

Mahkama. 

 

2. Ili kuhakikisha mabadiliko ya kutoka analogia kwenda kidigitali yanafanyika kwa ubora 

na ufanisi mkubwa mfumo huo utaanza kutumika kwa awamu tatu.  Awamu ya kwanza 

itaanza tarehe 01 Julai, 2026 na itahusisha Mahkama Kuu Masjala Kuu Tunguu pamoja na 

Divisheni zake, Mahkama ya Kadhi wa Rufaa Tunguu na Mahkama zote zilizopo Mkoa 

wa Mjini Magharibi.  

 

3. Awamu ya pili itaanza tarehe 01 Agosti, 2026 na itahusisha Mahkama zote zilizopo Mkoa 

wa Kaskazini Unguja pamoja na Mkoa wa Kusini Unguja.   

 

4. Awamu ya tatu itaanza tarehe 01 Septemba, 2026 na itahusisha Mahkama Kuu Masjala 

Ndogo ya Pemba, Mahkama ya Kadhi wa Rufaa Pemba, pamoja na Mahkama zote zilizopo 

Mkoa wa Kaskazini Pemba na Mkoa wa Kusini Pemba.   

 

5. Mashauri yatakayoanza kufunguliwa na kusikilizwa katika mfumo wa kieletroniki kwa 

kipindi hicho kilichotajwa kwa Mahkama husika, yatakuwa ni mashauri mapya tu. Kwa 

mashauri yaliyofunguliwa kabla ya kuanza kutumika kwa mfumo yataendelea kusikilizwa 

kwa utaratibu wa zamani.  

 

6. Wakati wa usikilizaji wa awali (preliminary hearing) katika mashauri ya jinai, mwenendo 

uliochukuliwa kieletroniki utaprintiwa na kusainiwa na wahusika na kisha kumbukumbu 

hizo zitaskaniwa na kupandishwa kwenye mfumo. 
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7. Rufaa au maombi yanayotokana na mashauri ambayo hayakufunguliwa na kusikilizwa kwa 

njia ya kieletroniki yataendelea kusikilizwa kwa njia ya zamani.  

 

8. Kumbukumbu zote zitakazowasilishwa na kuhifadhiwa katika mfumo wa e-CMS 

zitachukuliwa kuwa ni kumbukumbu rasmi za Mahkama na zitatumika kwa madhumuni 

ya kiutawala na kimahkama kwa mujibu wa sheria. 

 

9. Kutakuwa na madawati ya usaidizi (help desks) katika kila Mahkama ili kuwasaidia 

wananchi wasioweza kutumia mfumo.  

 

10. Kipindi ambacho mfumo utakuwa umeanza kutumika katika Mahkama husika, hakuna 

shauri litakalokubaliwa kufunguliwa na kusikilizwa kwa njia ya zamani isipokuwa kwa 

muongozo wa Jaji Mkuu.  

 

11. Muongozo huu utaanza kutumika mara tu baada ya kusainiwa na Jaji Mkuu na unaweza 

kufanyiwa marekebisho ya mara kwa mara kwa mujibu wa mahitaji katika kipindi cha 

matumizi ya mfumo. 

 

Muongozo huu umetolewa na kusainiwa leo tarehe 26 Juni, 2026. 

 

 

…………………………………… 

KHAMIS RAMADHAN ABDALLA 

JAJI MKUU WA ZANZIBAR 


