

REPORT 2013/2014

Mahkama ina jukumu la kusimamia utoaji wa haki. Katika kufanikisha jukumu hilo Mahkama imeweza kusikiliza kesi mbalimbali za madai na jinai pamoja narufaa za Mahkama Kuu. Kwa kipindi cha Julai - Machi 2013/14 Mahkama imepokea na kusajili kesi 6,514 kutoka Mahkama zote Unguja na Pemba.

kwa kipindi cha Julai - Machi 2013/14, Mahkama Kuu imepokea mashauri mapya 116. Ukijumuisha na mashauri 93, Mahkama imekuwa na jumla ya mashauri 209. Katika kipindi hicho, Mahkama kuu imetoa uamuzi kwa mashauri 43. Katika Divisheni ya Mahkama ya Kazi yamepokelewa mashauri mapya 7 na kuifanya divisheni hiyo iwe na mashauri 13 kwa kujumuisha na mashauri 6 yaliyosajiliwa kabla. Mahkama hiyo imetoa uamuzi kwa mashauri 6.

katika Mahkama za Mkoa, mashauri mapya 316 yamepokelewa na kufanya Mahkama hizo ziwe na jumla ya mashauri 649, kwa kujumuisha na mashauri mengine 333 yaliyosajiliwa kabla kipindi hicho. Katika kipindi cha Julai 2013 hadi Machi 2014, Mahkama za Mikoa zimetoea maamuzi kwa mashauri 58.

kwa upande mwingine, Mahkama za Wilaya zilipokea mashauri mapya 2,391 na kufikisha jumla ya mashauri 3,277 yanapojumuishwa na mashauri 866 yaliyosajiliwa kabla. Katika kipindi cha Julai 2013 hadi Machi 2014, Mahkama hizo zimetoea uamuzi mashauri 1,516.

Mahakama za Mwanzo zilipokea mashauri mapya 2,616 na kufikisha jumla ya mashauri 3,385 yanapojumuisha mashauri 766 yaliyosajiliwa kabla. Katika kipindi cha Julai -Machi 2014 Mahakama hizo zimetoea uamauzi mashauri 2,128.

katika kipindi cha Julai 2013 hadi Machi 2014, Mahkama ya Kadhi wa Rufaa imepokea mashauri mapya 38, na kuifanya iwe na jumla ya mashauri 66 yanapojumuishwa na mashauri 28 yaliyosajiliwa kabla. Mashauri 10 kati ya hayo yametolewa uamuzi. Vilevile, Mahkama za Kadhi wa Wilaya zilipokea mashauri mapya 994 na kuwa na jumla ya mashauri 1,905 yanapojumuishwa na mashauri 911 yaliyosajiliwa kabla. Mashauri 651 kati ya hayo yametolewa uamuzi.

Mahkama ya Rufaa ya Tanzania kwa mwaka wa fedha 2013/14 ilikuwa na idadi ya mashauri 4 yaliyosalia kutoka miaka ya nyuma. Kufikia Machi 2014 Mahkama hiyo

imepokea mashauri 10 na kufikisha jumla ya mashauri 14. Hakuna shauri lililotolewa uamuzi katika kipindi hicho.

Mahkama ya Watoto ilianza mwaka wa fedha 2013/14 ikiwa na idadi ya mashauri 56 yaliyosalia kutoka miaka ya nyuma na kupokea mashauri mapya 23 na hivyo kufanya idadi ya mashauri kufikia 79. Aidha, katika kipindi cha Julai 2013 hadi Machi 2014 Mahkama ya Watoto imetolea uamuzi mashauri 4.

uchambuzi huo unatuonyesha kwamba kwa wastani Mahkama zetu zimeweza kutoa uamuzi kwa asilimia 47% ya kesi 9,550 ambayo ni jumla ya kesi 6,514 zilizofunguliwa kwa mwaka 2013/14 na kesi 3,036 zilizosajiliwa kabla ya kipindi hicho na kesi 4,461 zimetolewa uamuzi.

katika kuelimisha jamii, Mahkama imeendelea na utaratibu wake wa kurusha vipindi vya elimu kupitia televisheni ya ZBC ambapo vipindi vitatu (3) vimetolewa kwa kipindi cha Julai 2013 hadi Machi 2014. Vilevile, Mahkama imefanya mikutano katika Shehia ya Kwarara na kwa Wanafunzi wa Skuli ya Sekondari ya Benbella; imefanya Kongamano la Wananchi ili kutathmini utendaji wa Mahkama kwa kipindi cha miaka 50 ya Mapinduzi; na imetoa Toleo la 3 la Jarida la Mahkama na kulisambaza kwa wanan

Katika kuwajengea uwezo wafanyakazi wake Mahkama imeweza kuwapatia fursa ya masomo wafanyakazi watano katika ngazi ya Cheti na Stashahada za Sheria, Utawala wa Umma na Katibu Muhtasi Unguja na Pemba. Vilevile, Mahakimu wa Unguja na Pemba wamepatiwa Semina ya Teknolojia ya Habari na Sheria; Mahakimu wapya, Makadhi na Makarani wamepatiwa mafunzo ya namna ya uendeshaji wa kesi na utowaji wa haki; na Makarani wa Mahkama Unguja na Pemba wamepatiwa mafunzo ya usimamizi wa kesi. Aidha, Mahakama imeandaa Mkutano wa Kimataifa wa Majaji na Mahakimu wa Afrika Mashariki na kutoa fursa kwa Majaji na Mahakimu wetu kubadilishana mawazo na uzoefu na Mahakimu wenzao.

Mahkama imeendelea kutekeleza mradi wa kuimarisha majengo yake. Majengo ya Mahkama Kuu Unguja, Mahkama ya Kadhi Mwanakwerekwe, na Mahkama ya Makunduchi yamefanyiwa matengenezo makubwa. Aidha, matayarisho ya matengenezo ya Jengo la Mahkama Kuu Chake Chake yameanza kwa kutayarisha michoro pamoja na makisio ya gharama za matengenezo ya jengo hilo, ambayo yanatarajiwa kufanyika katika mwaka wa fedha 2014/15.