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HOTUBA YA MGENI RASMI, MHE RABIA HUSSEIN KATIKA KUADHIMISHA 
SIKU YA ADHABU YA KIFO DUNIANI ILIYOTOLEWA TAREHE 10 OKTOBA, 
2013 KATIKA UKUMBI WA KITUO CHA HUDUMA ZA SHERIA ZANZIBAR 

Ndg. Mwenyekiti wa mkutano huu, 

Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini ya Kituo Cha Huduma za Sheria Zanzibar, Profesa 
Chris Maina Peter  

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar na watendaji wako 
waliohudhuria, 

Viongozi  wa Taasisi mbali mbali za Serikali na za Kiraia mliohudhuria, 

Viongozi wa dini mliohudhuria, 

Wageni waalikwa, 

Mabibi na Mabwana, 

 

Asaalam Aleykum, 

Awali ya yote, sina budi kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupa uhai na 
kutuwezesha kwa pamoja kufika hapa tukiwa wenye afya njema. Kwa uwezo wake 
tukaweza  kuitana hapa na kujumuika kwa pamoja katika kuungana na wenzetu kwa 
kuadhimisha siku hii. 

Pili napenda kuchukua fursa hii adhimu kutoa shukrani zangu za dhati kwa Kituo cha 
Huduma za Sheria Zanzibar (ZLSC) ambao ni waandaaji na wasimamizi wa 
maadhimisho haya kwa heshima mlionipa ya kunialika kuwa Mgeni Rasmi katika 
kuadhimisha siku ya adhabu ya kifo duniani.  

Ndugu Mwenyekiti, 

Hii ni mara yangu ya kwanza kualikwa na Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar kuwa 
mgeni rasmi. Kwa upande wangu najihisi nami ni mmoja wa watoa huduma za sheria 
kwa jamii kama kazi zenu za kila siku zinavyowataka. Sina maneno makubwa zaidi ya 
kusema kuwa nathamini sana  heshima  hii mliyonipa na kuahidi kuitunza.  

 

Ndugu Mwenyekiti, 

Inafahamika kuwa ifikapo tarehe hii ya leo, tarehe 10 Mwezi wa Oktoba, nchi zilizo 
wanachama wa umoja wa mataifa zinaadhimisha siku ya adhabu ya kifo duniani. Umoja 
wa Mataifa imeteua siku hii kila mwaka kupinga adhabu ya Kifo duniani kote. 

Nchi nyingi zilizo ridhia mkataba wa Umoja wa Mataifa zinafanya juhudi za makusudi za 
kupinga adhabu ya kifo kwa watuhumiwa wa makosa mbalimbali. Kwa takwimu za hivi 
karibuni, hadi kufikia mwaka huu nchi 58 tu ndizo zilizofuta adhabu hiyo ya kifo ambapo 
kwa Afrika ni nchi chache sana kati ya hizo 58.  
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Uadhimishaji huu hufanyika kwa shughuli mbalimbali zikiwemo kuandaa semina, warsha 
au makongamano kwa madhumuni ya kutoa ujumbe wa kupinga adhabu ya kifo. 
Nimefarijika sana kuona Kituo kimelazimika kuadhimisha siku hii ya adhabu ya kifo 
duniani. 

 

Ndugu mwenyekiti, 

Kwa miaka mingi sasa adhabu ya kifo katika nchi yetu na duniani, inachukuliwa kama ni 
moja ya adhabu halali kama zilivyo adhabu nyengine zinazopaswa kutolewa kwa yeyote 
aliepatikana na hatia ya kufanya kosa la jinai. Kwa mujibu wa Sheria ya Makosa ya Jinai 
Namba 6 ya mwaka 2004 Sheria za Zanzibar na hata kwa Sheria ya Makosa ya Jinai Ya 
Tanzania Bara kosa la mauaji ya kukusudia na uhaini ni makosa ambayo kwa 
anaepatikana na hatia basi adhabu yake ni kifo.  

Kasi ya kuondoa kabisa adhabu ya kifo sio kubwa sana na mjadala wake umegawika 
katika makundi mawili. Kuna wale wanaounga mkono adhabu hii iendelee na kuna wale 
wanaotaka adhabu hii isiendelee. Wale wanaotaka adhabu ya kifo iendelee wanaamini 
kwamba kutekelezwa kwake ni muhimu kwa vile inahakikisha kutendeka kwa haki kwa 
yule aliyeondolewa uhai wake kwa nia ovu na makusudi na pia kwa familia yake. Pia 
kundi hili linaona kuwa adhabu ya kifo ni adhabu sahihi kwa vile kuua kwa makusudi ni 
kosa kubwa sana ambapo kama adhabu kali itatolewa itapelekea watu wengine 
watakaoona au kusikia utekelezaji wa adhabu hii kuogopa na kutofanya kosa la aina 
hiyo. 

Kundi la pili ni lile linaloona adhabu hii ya kifo ni adhabu katili sana, si ya kibinaadamu, 
inadhalilisha na haifai kukubalika kama adhabu. Kundi hili linaona kuwa adhabu ya kifo 
inakwenda kinyume na haki za kibinaadam na ikishatekelezwa basi haiwezi kutenguliwa.  

Kwa Tanzania utaratibu huu wa kutekeleza adhabu ya kifo bado upo kwenye mjadala 
na jamii pamoja na Taasisi mbalimbali ambazo zinajaribu kutoa maoni yao na 
kupendekeza kuondolewa kwa aina hizi za adhabu. Wanaharakati wamekua katika 
mstari wa mbele kushajihisha kuhamasisha umma pamoja na serikali kufikiria kuondoa 
adhabu ya kifo. 

Ukweli ni kwamba adhabu ya kifo ni adhabu inayochukua uhai wa binaadamu hata 
kama imetolewa na Sheria. Pia mtendaji wa kosa kama la kuua kwa makusudi huwa 
amechukuwa uhai wa binadamu mwengine, uhai ambao hakupaswa kuuchukuwa na 
uhai ambao unalindwa na Katiba zetu pamoja na dini zetu.  

Kuthaminiwa kwa uhai wa mtu ndio sababu kuu iliyopelekea kuwepo kwa wazo la 
kuiondoa adhabu hii katika orodha za adhabu za makosa. Lengo likiwa ni kujaribu kutoa 
heshima ya uhai kwa kila mwanaadamu. Dhana ya adhabu inabaki palepale katika lengo 
la kuzuia makosa yasitendeke zaidi. Na ndio maana ujumbe wa mwaka huu wa 
kuadhimishi siku hii ya leo ukasema “stop the crime and not life” yaani zuia 
uhalifu na sio uhai. 
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Ndugu mwenyekiti, 

Kama nilivyosema awali hapa kwetu Tanzania bado tunavyo vifungu vya sheria 
vinavyotoa adhabu ya kifo katika Sheria za uhalifu. Na kwa kufuata vifungu hivyo, 
Mahakama Kuu zimepewa mamlaka ya kuamuru mtu yeyote alietiwa hatiani na vifungu 
hivyo kuadhibiwa kifo. 

 

Ndugu mwenyekiti,   

Ninafahamu kwamba katika miaka ya hivi karibuni, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kupitia tume ya kurekebisha Sheria (Law Reform Commission) ilifanya utafiti 
juu ya adhabu ya kifo na kutoa mapendekezo yake Serikalini. Mbali na juhudi hizi za 
ndani, Mkataba wa Ziada (Protocol) wa kimataifa wa mwaka1987 na mkataba wa 
Kimataifa wa Haki za Kiraia na Kisiasa wa mwaka 1966 (International Covenant on Civil 
and Political Rights of 1966) unazitaka nchi ambazo zimeweka saini na kuuridhia, 
kuanzisha utaratibu wa kuindosha adhabu hii katika vitabu vyake vya sheria. Kwa bahati 
mbaya Tanzania bado haijaridhia  Mkataba huu wa ziada wa mwaka 1987. 

 

Ndugu mwenyekiti, 

Ninafahamu pia kuna wanazuoni wanaharakati wa haki Za Binaadamu wametunga 
vitabu mbali mbali kuhusu  Adhabu ya kifo, moja ya kitabu hicho  kinaitwa Adhabu ya 
Kifo katika Sheria za Kiislamu, kilichotungwa na mwanazuoni maarufu hapa Zanzibar Dr. 
Muhyiddin Ahmad Khamis Maalim Siasa . Kitabu hichi kinaelezea nidhamu ya kifo katika 
uislamu ni nyenzo katika nyenzo ambazo zinategemewa katika kuhifadhi jamii 
kuepukana na uovu wa kupita mipaka. 

Hata hivyo waumini wa dini ya Kiislamu wanahoji utaratibu unaofuatwa katika kutoa 
adhabu ya kifo kama unafanana na utaratibu uliolezwa katika Kitabu Kitukufu cha 
Quran. 

Kwa upande wa dini nyengine kwa mfano dini ya kikristo, katika Agano la Kale ipo 
Adhabu ya kifo. Lakini katika Agano Jipya Adhabu hio imeondolewa.  

 

Ndugu Mwenyekiti, 

Nchi yetu bado haijaridhia tamko la Kimataifa kuhusu kupinga adhabu ya kifo. Kwa 
sasa, kwa kuwa sheria hii ya kifo bado haijafutwa ni vyema wananchi kuendelea 
kuijadili faida na hasara zake mpaka pale Serikali itakapopima na kuona kama ipo haja 
ya kuiondosha adhabu hii.  

 

Mwisho, 
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Waheshimiwa mliohudhuria, sasa nachukua nafasi hii kutamka kwamba  mjadala huu 
wa adhabu ya kifo uliyoandaliwa na Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar 
umefunguliwa rasmi. 

 

Ahsanteni sana kwa kinisikiliza. 

 

 


